labarai

ligninshine na biyu mafi yawan albarkatu da ake sabunta su a yanayi. Ya wanzu da yawa a cikin ruwan sharar da ake zubarwa, wanda kadan ne ake sake yin amfani da shi a sake amfani da shi, sauran kuma ana fitar da su cikin yanayi, yana haifar da gurbatar muhalli. A cikin al'ummar yau, ƙarancin albarkatu da gurɓacewar muhalli sun zama manyan matsaloli biyu waɗanda al'ummar ɗan adam ke buƙatar magance su cikin gaggawa. Saboda tsarinsa na musamman, an haɓaka lignin kuma an yi amfani da shi azaman kayan asali a cikin masana'antar sinadarai. An cimma cikakkiyar haɗin kai na fa'idodin zamantakewa da tattalin arziƙin, kuma an sami nasarar nasara.

Aikace-aikacen lignin a cikin masana'antar sinadarai
Yin amfani da lignin a cikin masana'antar sinadarai2

Tsarinligninyana da rikitarwa, kuma canjin tsarinsa ya dogara da nau'in shuka da hanyar rabuwa. Saboda haka, dalignintsarin tushen katako ya bambanta da na tsire-tsire masu tsire-tsire da amfanin gona na shekara-shekara. Koyaya, hanyoyin rabuwa daban-daban zasu haifar da nau'ikan lignin daban-daban. Sulfite pulping na iya haifar da mai narkewalignosulfonates, da kraft pulping a ƙarƙashin yanayin alkaline na iya haifar da lignin wanda ba shi da narkewa a cikin ruwa amma mai narkewa a cikin alkali. Sulfate lignin da alkali lignin, waɗannan lignins sune tushen tushen albarkatun masana'antu. Daga cikin dukkanin lignins, ana ɗaukar sulfate lignin a matsayin kayan aiki mai kyau don samar da mannen itace.

Yin amfani da lignin a masana'antar sinadarai3
Yin amfani da lignin a cikin masana'antar sinadarai4

Tsarin lignin ya ƙunshi ƙungiyoyi masu aiki da yawa, kuma lignin kanta da samfuran da aka gyara an yi amfani da su ta fannoni daban-daban. A cikin siminti da injiniyan gine-gine, lignosulfonate na iya inganta haɓakar siminti yadda ya kamata kuma shine mafi yawan amfani da siminti mai rage ruwa. A halin yanzu, kusan kashi 50% na shi ana samar da shi ne ta hanyar tsarin rabuwa na pulping da takarda.Lignosulfonatesana amfani da su azaman siminti ƙari.

Yin amfani da lignin a cikin masana'antar sinadarai5
Yin amfani da lignin a cikin masana'antar sinadarai6

Dangane da takin zamani, tsarin lignin ya ƙunshi abubuwan da ake buƙata don haɓaka shuka. Ana iya fitar da waɗannan sinadarai a hankali yayin da lignin kanta ke raguwa, don haka ana iya amfani da shi azaman taki mai sarrafawa mai sarrafawa. Hakanan ana iya haɗa Lignin ta hanyar sinadarai tare da ƙwayoyin magungunan kashe qwari ta hanyar halayen sinadarai masu sauƙi, kuma ana iya amfani da shi azaman mai ɗaukar magungunan kashe qwari a sannu-sannu, wanda ke da tasiri don tsawaita tasirin maganin kwari, ta yadda har yanzu za ta iya cimma tasirin maganin kwari a ƙarƙashinsa. ƙasan yanayin sashi. Rage gurɓatar muhalli sakamakon rashin amfani da magungunan kashe qwari da rage farashin shigar da magungunan kashe qwari.

Aiwatar da lignin a cikin masana'antar sinadarai7
Aiwatar da lignin a cikin masana'antar sinadarai8

A cikin ruwa magani, daban-daban masana'antuligninkuma samfuran su da aka gyara suna da kyawawan kaddarorin talla, ba wai kawai za su iya adsorb ions na ƙarfe ba, har ma ana iya amfani da su don tallata anions, Organics da sauran abubuwa a cikin ruwa, ta haka ne ke tsarkake ingancin ruwa.

Aiwatar da lignin a masana'antar sinadarai9
Yin amfani da lignin a cikin masana'antar sinadarai10

  • Na baya:
  • Na gaba:

  • Lokacin aikawa: Satumba-07-2021